Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
3 Pages123>
Post Reply

จิ๋กโก๋รังสิต
Posted : Thursday, August 9, 2012 11:23:15 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ผมกำลังจะย้ายไปอยู่บ้านใหม่เดือนหน้า สาเหตุที่ต้องย้าย เพราะผทเพิ่งแต่งงาน และแพลนไว้ว่าจะมีลูก ถ้าผมและภรรยา อยู่ที่นี่ จะไม่เป็นส่วนตัวและค่อนข้าง อึดอัด
บ้านผมเป็นตึกแถวขายข้าวแกง มีพ่อแม่ น้องชาย พี่ชายและแฟนเขา สิ่งที่ไม่สะดวกคือเรื่องห้องน้ำ มีห้องอาบน้ำห้องเดียว ตอนเช้าแย่งกันสนุกเลย และแต่ละคนมีนิสัยไม่เป็นระเบียบ
มากๆ ตรงนี้ภรรยาผมรับไม่ได้ บ้านมันจะรกทั้งวัน กินกันไม่เคยเก็บ ชอบดอง แต่ผมสงสารพ่อ วันที่ผมบอกพ่อว่าผมซื้อบ้านใหม่แล้วนะ ดูเค้าเศร้าๆ แต่ไม่แดสงออกมาก แค่บอกให้ดุดีๆแล้วกัน
บ้านที่ผมจะย้ายไปไหนนีก้ออยู่ห่างจากที่บ้านประมาณ 15 กิโล จริงๆอยาได้ใกล้กว่านี้แต่งบประมาณไม่พอ ผมตั้งใจไว้ว่า วันธรรมดาผมตั้งใจว่าจะแวะเข้าไปเยี่ยมบ้านอย่างน่อย1วัน
และทุกวันเสาร์หรืออาทิตย์ จะไปช่วยขาขายของ และตั้งใจว่าอีก 3-4 ปี จะให้เขาเลิกขายของและไปอยู่กับผม

ผมรู้สึกผิดที่กำลังจะทิ้งที่บ้านไปหาความสบายส่วนตัว เพื่อนเคยเป็นแบบนี้ไหมครับ

peggo
ความเห็นที่ 1 Posted : Thursday, August 9, 2012 11:42:18 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ไม่ผิดหรอกครับ มีทั้งพี่ชาย น้องชายยังอยู่ ก็ทำแบบนี้ครับ ตอนเย็นหาเวลามาทานข้าวที่บ้าน แล้วก็กลับบ้าน หมั่นมาเยี่ยมที่บ้านบ่อยๆ มีไรก็ช่วยเหลือที่บ้าน คนเรานะครับไม่จำเป็นต้องอยู่ที่เดียวกัน แต่ก็มาเยี่ยมเยียนห่วงใยกันได้ ก็คุยกับพ่อแม่ให้เข้าใจ บอกท่านว่าไม่อยากให้ที่บ้านอยู่กันอึดอัด ไปอยู่ใกล้ๆ เดินทางมาหามาทานข้าวได้บ่อยๆ เพราะยังไงตอนนอนก็ไม่ได้เจอกันอยู่แล้ว หรือบางวันรับท่านไปนั่งเล่นที่บ้านบ้างก็ได้

JustDoIt
ความเห็นที่ 2 Posted : Thursday, August 9, 2012 11:52:23 PM(UTC)
Guest

ผมก็ย้ายออกมาเหมือนกันครับ ทิ้งให้พ่ออยู่กับน้องสาว แต่มันจำเป็นครับ ทั้งเรื่องของความสะดวกและแก้ปัญหาน้องสาวทะเลาะกับพี่สะไภ้ด้วย พออยู่ห่างกัน นานๆเจอกันทีก็ไม่มีปัญหาอะไรกัน ทักทายยิ้มแย้ม คุยกันดี

khowhom160
ความเห็นที่ 3 Posted : Thursday, August 9, 2012 11:58:51 PM(UTC)
Guest

ขอตอบคำถามก่อนนะค่ะ (ในสถานการณ์ที่ต่างกับ จขกท.)เราไม่รู้สึกผิด เพราะเราออกจากบ้านต่างจังหวัด มาเรียน มาทำงานที่ กทม.เป็น 10 ปีแล้ว กลับบ้านทุกเดือน พ่อแม่ก็เข้าใจนะว่าเราต้องทำงาน ต้องซื้อบ้านอยู่ที่นี่

กรณีของ จขกท.
เราว่าไม่ผิดนะ ถ้าคุณแวะเวียนไปดูแลท่านสม่ำเสมอ

ก็คงต้องมีเศร้ากันบ้างคนเคยอยู่ด้วยกันทุกวัน

แต่คุณโชคดีกว่าเราคือ บ้านคุณกับบ้านพ่อแม่ ห่างกันแค่ 15 Km. เอง อิจฉาจัง

เราห่าง 1000 กิโล เลยกลับไปหาบ่อยๆไม่ได้ค่ะ

แม่ลูกตัวกลม
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, August 10, 2012 12:09:22 AM(UTC)
Guest

เหมือนเราเลย ต่างกันที่เราเป็นลูกคนเดียว แต่เรามีครอบครัวแล้ว มีลูกสองคน ก็เข้าใจสามีคะ บางทีเค้าอยู่กับพ่อแม่เรา บางทีเค้าทำอะไรไม่สะดวก จะนั่งจะนอน หรือจะทำอะไรก็เกรงใจคุณพ่อคุณแม่เราค่ะ เราเลยตัดสินใจซื้อบ้านเมื่อปีที่แล้ว แต่ปัจจุบันก็ยังไม่ได้ย้ายไปอยู่เต็มตัวนะคะ ไปอยู่บ้านใหม่ แค่เสาร์-อาทิตย์ แต่วันธรรมดา ยังอยู่กับคุณพ่อคุณแม่อยู่ เพราะยังติดที่ลูกคนเล็กเรายังไม่เข้าโรงเรียนคะ

แต่เวลาวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ทีไร หอบลูกหอบสามีไปนอนบ้านใหม่ แล้วบางครั้งก็คิดถึงค่ะ ก็ดีหน่อยที่บ้านใหม่เราอยู่ไม่ไกลกันสักเท่าไร อยู่บริเวณ พื้นที่เขตเดียวกันค่ะ

แต่บางทีก็อดคิดไม่ได้ว่าเรารู้สึกแย่ ที่แยกตัวออกไป เข้าใจความรุ้สึก จขกทค่ะ

ต้นหญ้าริมสนาม
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, August 10, 2012 12:27:57 AM(UTC)
Guest

โอย โดนค่ะ
บ้านแฟนเราก็ไม่อยากให้แยกไปอยู่ค่ะ
ยังไม่รู้เลย จะหมู่หรือจ่า
ทั้งๆที่แม่แฟนยังมีลูกสาวอยู่ด้วยตั้งสองคน
ยังไม่รู้ว่าแฟนจะกล้าขัดใจแม่รึเปล่า
แต่ถ้าอยู่รับรองมีปัญหาแน่ๆ

omaizo
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, August 10, 2012 12:34:03 AM(UTC)
Guest

ผมแก้ปัญหาด้วยการซื้อที่อีกแปลงตรงหน้าบ้านแม่แล้วปลูกอยู่เองต่างหากครับ ไม่ได้รวยนะครับพอดีแถวบ้านที่ไม่แพงและเขาจะขายพอดี

Avantasia
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, August 10, 2012 12:35:20 AM(UTC)
Guest

ผมก็ย้ายออกมาจากบ้านพ่อแม่เหมือนกันครับ ยังมีพี่ชายกับแฟนพี่ช่วยเหลือดูแลท่าน แต่ก็กลับไปหาทุกอาทิตย์อยู่เสมอ ย้ายออกมาได้ก็ปีกว่าแล้วเหมือนกัน บางครั้งก็ใจหายแว๊บๆ เวลาเห็นท่านในมุมออดๆ แอดๆ แต่ชีวิตก็ต้องดำเนินต่อไปครับ

all abt
ความเห็นที่ 8 Posted : Friday, August 10, 2012 12:41:04 AM(UTC)
Guest

อืมมมมม ถึงพ่อแม่จะเศร้าแค่เค้าต้องเข้าใจแน่ๆค่ะ หนูก็ยังไม่มีสามีไม่ได้แต่งงาน แต่ก็ไม่ได้อยู่กับพ่อแม่ เพราะออกมาเรียนมาทำงานเองได้หลายปีแล้ว แต่บ้านอยู่ห่างกันแค่ กรุงเทพ ปทุมเอง ใกล้ๆ

จากที่เคยคุยกับพ่อ พ่อก็บอกนะคะว่า เรามีครอบครัวแล้วก็ต้องแยกไป มันเป็นครอบครัวของตัวเองน่ะค่ะ ใช่ว่าแยกไปแล้วจะหมดความเป็นครอบครัวของพ่อแม่เสียเมื่อไหร่ แต่แค่เราต้องไปตั้งรากฐานใหม่ให้กับตัวเอง

อยากถามพี่เจ้าของกระทู้ว่า ตอนก่อนซื่อบ้านได้คุยกับพ่อมั้ยคะ คือถ้าไม่ได้บอกก่อนก็แอบเสียใจนะ แบบว่า หนีไปซื้อบ้านทำนองนี้ อย่างพี่สาวหนูเคยไปคุยกับคนนั้นคนนี้ว่าจะย้ายออกจากคอนโดที่อยู่ด้วยกัน โดยไม่บอกหนู พอหนูรู้นี่เสียใจมากค่ะ อุตสาห์พาน้องสาวมาอยู่ด้วยกันสามคนพี่น้อง แต่พี่ดันคิดจะไปอยู่ที่อื่น ไม่เคยบอกกันเลย ต้องให้รู้จากคนอื่น แต่สุดท้ายเค้าก็ยังไม่ไปนะคะ แต่ก็แอบเศร้าที่คนอยู่ด้วยกันมาตลอดทั้งชีวิตกำลังแยกออกไป แต่ทุกคนก็มีชีวิตมีครอบครัวส่วนตัวค่ะ

ห่างกันนิดเดียวเอง ก็กลับไปหาไปกินข้าว พาแฟนพี่ไปด้วยมันก็โอเคแล้วนะคะ ช่วงแรกๆที่หนูออกมาอยู่หอที่มหาลัยกลับบ้านทุกอาทิตย์เลย มีเวลานิดหน่อยก็กลับ บางทีก็กลับไปเชียร์บอลดูมวยกับพ่อไม่ไปเรียน พอทำงานก็ทำแบบนี้ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้กลับเลย กลับทีไรเงินหมดเยอะแยะไปหมด ฮ่าๆ แล้วมีโปรเจคที่เอาเงินพ่อมาลงทุน ไม่อยากให้พ่อเสียใจถ้าเราทำไม่สำเร็จเลยไม่อยากกลับบ้านพ่อก็เข้าใจ

ตอนนี้พ่อกับแม่เริ่มพูดเรื่องซื้อบ้านคิดว่ายังไงก็ต้องซื้อให้พ่อแม่ภายในสองปีนี้ แต่ก็มาคิดนะคะว่า อนาคตแต่งงานจะทำยังไง แต่เป็นลูกสาวทำไงได้คะ ต้องแต่งเข้าบ้านเค้า แต่พ่อก็คุยไว้ล่วงหน้าแล้วว่า ก็กลับมาหาเหมือที่ทำนี่แหละ เค้าชินมาตั้งแต่เข้ามหาลัยแล้ว พี่เจ้าของกระทู้ควรคุยกับพ่อแม่ให้ดีๆนะคะ พ่อแม่ต้องเศร้าแน่ๆ แต่พ่อแม่หนูเค้าเตรียมใจไว้นานแล้ว ขนาดช่วงที่ไม่กลับบ้านเค้าก็พูดน้อยใจเล่นๆว่า ไม่มีลูกมาหลายปีแล้ว

แต่ก็แอบน้อยใจ จริงๆคนที่ไล่ให้หนูออกมาอยู่หอ ก็คือพ่อน่ะแหละ เพราะอยู่บ้านแล้วทะเลาะกับแม่ มันเสียสุขภาพจิต พ่อเลยให้ออกไปหาที่อยู่เอง เอิ๊กกกกก

มาบ่นไรเนี่ย

pomcondo
ความเห็นที่ 9 Posted : Friday, August 10, 2012 1:00:22 AM(UTC)
Guest

ถามว่าเคยรู้สึกมั๊ย ตอบเลยว่า มากครับ

แต่ผมว่ามีทั้งข้อดี และ เสียครับ คุณ จขกท คงคิดดีแล้วแหล่ะครับถึงย้ายมาสร้างครอบครัวเอง

ตัวผมเองพ่อแม่ อยู่ กทม ผมกับครอบครัว ย้ายมาทำงานต่างจังหวัด เวลาได้ยินแม่เล่าว่าวันนี้ไปกินข้าวกับพี่วันนั้นไปกินข้าวกับน้อง ไปเที่ยวนั่นนี่กับพี่น้อง ผมรู้สึกว่าผมแย่จังไม่ได้อยู่กับพ่อแม่เลย (พี่ และ น้องก็ไม่ได้อยู่บ้านพ่อแม่ แต่ยังอยู่ในกทม)

แต่พ่อกับแม่ก็ภูมิใจนะครับ ที่ผมออกมาสร้างครอบครัวของผมเอง แต่ไกลไปหน่อย ร่วม 300Km.

แต่ผมแอบคิดเอาเองนะครับว่า ยิ่งเราอยู่ไกล พ่อแม่ - พ่อแม่ก็ยิ่งรัก ยิ่งห่วงเราครับ เพราะนานๆได้เจอกันที มัวแต่ดีใจคิดถึงกัน ยังไม่ทันจะมีเรื่องให้พ่อแม่ว่าได้ก็กลับซะแร๊ะ.. อันนี้ข้อดีครับ

Taponline
ความเห็นที่ 10 Posted : Friday, August 10, 2012 1:12:16 AM(UTC)
Guest

ผมก็เป็นแบบเจ้าของกระทู้ รู้สึกไม่ดีเหมือนกันครับเหมือนเป็นลูกอกตัญญู แต่จำใจต้องย้ายออกมามีครอบครัวของตัวเองครับ แต่ผมก็หมั่นเข้าไปเยี่ยมแกเสมอครับ

แก๊งเหมียวอาละวาด
ความเห็นที่ 11 Posted : Friday, August 10, 2012 1:41:06 AM(UTC)
Guest

ของเราเหมือนใกล้ แต่ไปทีเหนื่อยมาก บ้านแม่อยู่ลาดพร้าว ที่เรียกว่าโชคชัย 4 บ้านเราอยู่พัฒนาการ
นั่งรถเมล์ไปทีหมดไปครึ่งวัน คิดถึงหมาที่บ้านที่ตอนนี้แก่ จำเราไม่ได้ เหมือนจะงอนเราด้วยซ้ำ

เพราะเราแต่งงานย้ายบ้านไป ไม่ค่อยได้กลับบ้าน ปีนึงว่างกลับได้ 2-3 ครั้งเอง

ไปที่บ้านก็รุ้สึกรก ไม่ได้ดังใจ อยากมีเวลาไปช่วยเก็บข้าวเก็บของ แต่ที่บ้านไม่มีห้องให้เรานอนแล้ว เพราะพี่ชายเอาไปเก็บสินค้าที่จะขาย ก็เลยไม่ได้กลับ

กลับไปบ้านได้อยู่นั่งเล่น 2 ชม.ก็กลับเพราะแม่ไม่ได้อยู่บ้าน เพราะออกไปขายของ
ตั้งใจจะกลับบ้านวันจันทร์นี้ เพราะสัญญากับแม่ว่าจะกลับวันแม่ (หยุดชดเชย)
ถึงแม่จะไม่ได้ให้ความสำคัญ แต่เราก็อยากให้มันสำคัญพิเศษซะหน่อย

ใกล้หรือไกล ไม่สำคัญแต่อยู่ที่เราให้ความสำคัญกับคนที่เราอยู่ด้วย
พี่สาวเราอยู่กับแม่ แต่ไม่รู้ว่าวัน ๆ ได้คุยกับแม่บ้างหรือเปล่า เพราะกลับบ้านดึกๆ ดื่น ๆ
คุยกันก็ทะเลาะกัน ถ้าแบบนี้อยู่กันห่าง ๆ ดีกว่าจะได้รักกันมากขึ้น

wellcare55 (wellcare55)
ความเห็นที่ 12 Posted : Friday, August 10, 2012 2:35:51 AM(UTC)
Guest

ขอตอบในฐานะที่เป็นแม่ สามีตายแล้ว ลูกมีแฟน เราบอกเขาไว้เลยว่าให้แยกไปอยู่เป็นส่วนตัวได้ ไปมาหาสู่เป็นครั้งคราว จะรักกันยืนยาวกว่ามาคลุกคลีกัน การเลือกแฟน ไม่ต้องเอาแม่เป็นตัวกำหนด ให้เลือกคนที่เขาอยู่กันได้แล้วมีความสุข เพราะเราไม่ไช่จะอยู่กับเขาตลอดไป เราจึงรักผู้หญิงที่ลูกรักได้อย่างสบายใจ เราชอบที่จะพึงพาและอยู่กับตัวเองได้มากกว่าจะไปเกาะเกี่ยวกับคนอื่น ดูเพื่อนเราที่ไม่แต่งงานเขายังอยู่ได้ สไตล์เราไม่ชอบให้ลูกมาสปอยจนเสียคนเหมือนแม่กัปตันธีระ(เกลียดจัง แม่ที่เห็นแก่ตัว ทำลายความสุขลูก) หากจขกท.เป็นลูกเรา เราจะบอกเลยว่ามันเป็นธรรมชาติที่ลูกต้องมีชีวิตของตัวเอง ไม่ต้องคิดมาก มีวิธีอื่นที่จะดูแลพ่อแม่ตั้งเยอะ ไม่จำเป็นต้องมาผูกติดกันเป็นพวง

panda_ch
ความเห็นที่ 13 Posted : Friday, August 10, 2012 2:47:03 AM(UTC)
Guest

ท่านอื่นแย่งตอบหมดละ.... คิดเหมือนท่านอื่นครับ

แต่ผมอยู่กับครอบครัวแฟนนะ พอดีเป็นลูกคนเดียวไม่มีคนดูแล ดีไปอย่างมีคนช่วยเลี้ยงลูก ไม่เหนื่อยเกินไป

ม่วยถ่าว
ความเห็นที่ 14 Posted : Friday, August 10, 2012 3:00:57 AM(UTC)
Guest

"ผมรู้สึกผิดที่กำลังจะทิ้งที่บ้านไปหาความสบายส่วนตัว"

ยังไม่ได้ไปเลย รู้ได้ไงคะ ว่าจะสบาย? อาจไม่สบายอย่างที่คิดก็ได้ ประเด็นก็คือ ไม่ต้องรู้สึกผิดหรอก

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
3 Pages123>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.