Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

สามชั้นไร้มัน
Posted : Monday, October 22, 2012 7:40:47 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เราจ้างช่างทำพื้นนอกบ้านบริเวณ 95 ตรม. เป็นบ้านใหม่ยังไม่ได้เข้าอยู่ จึงปล่อยให้ช่างทำตามสบาย ช่างเป็นน้องชายคนที่ทำงานอยู่ด้วยกัน เราเลยคิดเองว่าไว้ใจได้

พอเราตกลงว่าให้ทำ ช่างก็รีบเทปูนทั้งๆที่ฝนตก เราก็ไม่ว่าเพราะช่างบอกว่าเอาอยู่

พอถึงตอนปูกระเบื้อง เราซื้อกระเบื้องเองเป็นคอตโต้ แซนบืช สีเบจและสีโนเช่ ช่างปูอยู่ 2 วัน โทรมาบอกว่าเสร็จแล้ว และยกพวกโต๊ะหินหนักๆ กระถางต้นไม้เข้ามาวางบนกระเบื้องที่เพิ่งปูเสร็จแล้ว ช่างบอกว่าไม่มีปัญหา ปูกระเบื้องเสร็จแล้ว วางของหนักหรือเอารถเข้ามาจอดได้เลย และให้เราโอนตังที่เหลือให้หมด

พอเรากลับไปดูแทบเป็นลม กระเบื้องเป็นสีปูนทั้งหมด โดยช่างบอกว่าล้างเรียบร้อยและว ยาแนวไม่เสมอ ไม่เต็ม ช่างบอกว่า แบบนี้ดีแล้ว

ค่าจ้างพร้อมของ ยกเว้นกระเบื้อง 48,000 บาท งานก็ลงพิ้นและปูกระเบื้องรอบบ้าน 67 ตรม. โรงรถปูกระบื้อง 28 ตรม. จ่ายไปแล้ว 35,000 บาท อีก 13,000 บาทช่างจะปิดงานตั้งแต่วันพฤหัสที่ 18 แต่เรายังไม่ให้เพราะงานยังไม่เสร็จ

เราบอกให้แก้ไขใหม่ เมื่อวันเสาร์-อาทิตย์เราอยู่บ้าน ดูเค้าทำถึงรู้ว่า พม่ายาแนวแล้วอาฟองน้ำลูบปูนไปถูทัวกระเบื้อง คนงานและลูกเด็กเล็กแดง ใส่รองเท้าที่เลอะปูนจากหน้าบ้านเข้ามาเดิน วิ่งเล่นกัน

เราสู้รบกับช่างจนความดันขึ้น แต่กระเบื้องเราก็ยังไม่มีสีเหมือนที่ซื้อมา
เราไม่อยากได้สีปูนค่ะ

***** ขอความช่วยเหลือ ว่าใช้อะไรล้างปูนได้คะ เนื่องจากเค้าทิ้งไว้5 วงันแล้วค่ะ ผงล้างปูนที่ซองแดงก็ล้างไม่ออก เราเอาวิมผง ล้างก็ไม่ออก วิกซอลผสมน้ำล้างก็ไม่ออก ตอนนี้กลุ้มใจมาก

abyss_x
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, October 22, 2012 8:00:59 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ผมใช้น้ำยาทำความสะอาด ยี่ห้อ เป็ด ขวดสีแดง
ที่ฉลากเขียนว่า ทำความสะอาดคราบหินปูน

ใช้มาหลายงานคราบปูนก็ออกดีนะครับ

ปล. คราบปูน กับ หินปูน มันอันเดียวกันรึปล่าวไม่แน่ใจนะครับ แต่ผมใช้แล้วก็workดีครับ

ปล.เคยใช้บนพื้นที่เป็นกระเบื้องครับ

ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, October 22, 2012 8:01:06 PM(UTC)
Guest

หลังล้างแล้ว 2 ครั้ง

ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, October 22, 2012 8:05:38 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณค่ะ คุณ abyss_x อยากทราบวิธีใช้เป็ดค่ะ
- ต้องผสมน้ำก่อนมั้ยคะ
- ราดเป็ดทิ้งไว้ แล้วขัด หรือ ขัดแล้วราดน้ำออกได้เลย

abyss_x
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, October 22, 2012 8:11:55 PM(UTC)
Guest

บางครั้งก็ผสม บางครั้งก็ไม่ครับ
ถ้าตรงไหนที่คราบหนาหน่อย ก็บีบออกจากขวดราดไปเลยครับ
หรือถ้าไม่มากนักก็ผสมน้ำสาดไปทั่วๆพื้นเลยครับ

ไม่ว่าจะผสมน้ำหรือไม่ ผมต้องขัดด้วยแปรงตลอดครับ

เพื่อความชัวรื ลองเอาเศษแผ่นกระเบื้องที่เหลือและเลอะมาทดลองดูก่อนได้ครับ

ฟ้ากำหนดไว้เรียบร้อยแล้ว
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, October 23, 2012 2:52:06 AM(UTC)
Guest

ที่บ้านก็เป็น ให้เทพื้นรอบบ้าน บ้านเราชั้นเดียว ยกระดับสูง 1 ม.
เสาปูหินกาบ ช่างเทพื้นกระเด็นเปื้อนเสา เราบอกให้ล้างออก
ช่างบอกว่า เสร็จทีเดียวค่อยล้าง แล้วก็ปล่อยไปเรื่อยๆ
พอจะล้าง ปรากฎว่า ล้างไม่ออก ผ่านมาเป็นปีแล้ว
ตอนนั้นเราก็ใช้หลายอย่าง จนท้อ
น้ำยาล้างคราบปูนก็ใช้ ทั้งเกรียงขูดและแซะ
เจ็บใจมาก เสาสวยๆ เปื้อนปูนกระเด็น

แต่ถ้าเป็นคราบยาแนว น่าจะแก้ได้ เพราะปูกระเบื้องที่พื้นเสริม (ช่างอีกเจ้า) เขาให้เด็กใหม่ยาแนว พ่อเล่นละเลง ขาวว่อกเลย
เราก็คิดว่าล้างง่ายๆ ยาแนวเฉยๆ
ปรากฎว่าต้องมานั่งขัดทีละแผ่น เพราะใช้แปรงขัดไปแล้วไม่ออก เป็นรอยขาวๆ ติดเป็นคราบ
ต้องมานั่งใช้ซันไลท์ธรรมดานี่แหละ ขัดทีละแผ่น จะได้มีกำลังใจ

abyss_x
ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, October 24, 2012 4:17:23 PM(UTC)
Guest

ทำอย่างไรไปบ้างแล้วครับ บอกเล่ากนมั่งนะครับ :-)

อ้อ ตรงไหนปูนหนาๆ ต้องใช้เกรียงช่วยแซะด้วยนะครับ

ปล. เป็ดแดง ผมซื้อได้ที่ bigc นะครับ

ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, October 26, 2012 10:22:09 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุกคห.เลยค่ะ ตอนนี้นั่งขัดเองด้วยเป็ดแดงค่ะ ออกบ้างไม่ออกบ้าง แต่ดีขึ้นแล้วค่ะ

ที่เจ็บใจคือช่างเอากระเบื้องกลับบ้านค่ะ ที่ทราบเพราะว่าช่างบอกเราว่ากระเบื้องที่เราซื้อมาสีไม่เท่ากัน แต่เราไม่เชื่อ ช่างก็เลยยืนยันโดยการเอากระเบื้องที่แฮบกลับบ้านไปมาให้เราดู 4 แผ่น ช่างบอกว่าเอากระเบื้องเรากลับไปทำโต๊ะกินข้าวที่บ้าน ทั้งๆที่เค้าบอกกับเราตลอดว่ากระเบื้องอาจจะไม่พอ และได้ประหยัดให้เราสุดๆแล้วนะ เซ็งมากๆ นอกจากนั้นพวกกระถางค้นไม้ก็เอาไปค่ะ บอกเราว่านึกว่าขยะ
ช่างชื่อเอกกร ตัวเล็กผิวสองสี ขับรถกระบะทะเบียนอ่างทอง

น้ำเย็น
ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, October 31, 2012 9:26:18 PM(UTC)
Guest

แล้วถ้ากระเบื้องพื้นสีดำเป็นคราบขาวติดเพราะใช้ vixol หล่ะค่ะ? ล้างไงดี

ลูกเป็ดตกมัน
ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, November 7, 2012 12:04:39 AM(UTC)
Guest

ใช้กรดเกลือล้างครับ

Guest
ความเห็นที่ 10 Posted : Friday, August 14, 2020 11:42:44 AM(UTC)
Guest

รบกวนสอบถามครับ

จ้างช่างปูกระเบื้องโรงรถที่ยังไม่มีหลังคาในหน้าฝน
ตอนนี้ปูเสร็จมาเป็นเดือนแล้ว แต่ยังไม่หมดหน้าฝน

มีคราบน้ำปูนอยู่ตลอด พอมีคราบก็ให้ช่างมาทำความสะอาด (ยังทำงานอื่นให้ที่บ้านอยู่เลยเรียกมาได้)

แต่ก็มีอยู่เรื่อยๆ ทำความสะอาดแล้ว เดี๋ยวก็มีอีก

อยากทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไร จะทำยังไงให้หายขาด และจะมีผลต่อกระเบื้องในระยะยาวมั้ยครับ เช่น กระเบื้องล่อนหลุดได้ง่าย เพราะปูนถูกน้ำชะออกมาตลอดเวลา

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.