Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

นบนอบ
Posted : Thursday, November 22, 2012 5:41:32 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ไปเห็นต้นไทรเกาหลี 1.6 m. ราคา 300 บาท ว่าจะซื้อมาซัก 4 ต้น
เป็นแนวเพื่อบังแดด ทางหน้าต่างข้าง เพราะอยู่ทางตะวันออกตอนเช้า

อยากถามว่า ต้องปลูกลงดิน ห่างกันประมาณเท่าไรครับ ให้พุ่มมันแน่น
ชนกันพอดี เพื่อบังสายตา และต้องซื้อปุ๋ยบำรุงยังไงครับ

จะปลูกอาทิตย์ ว่ามันจะโตทันบังแดดผนังข้างช่วงเมษาไหมครับ เห็นบ้าน
อื่น ปลูกกันโตถึง 2 m. กว่าได้ หรือว่า ซื้อไทรอินโด ที่ร้านเค้ามีแบบสูงอยู่แล้ว
มาไทรแบบไหน มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไง ที่แน่ ๆ ไทรอินโดแพงกว่า

แบม แลบดำ
ความเห็นที่ 1 Posted : Thursday, November 22, 2012 6:22:00 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ระยะห่างระหว่างต้น ถ้าซัก 60-80 ซม. จะแน่นไปมั้ยคะ

หนูน้อยบนยอดเขาอันหนาวเหน็บ
ความเห็นที่ 2 Posted : Thursday, November 22, 2012 6:34:45 PM(UTC)
Guest

ตอนนี้มีไทรจีนเพิ่มขึ้นมาอีก ใบสวยเล็กๆและเป็นมันน่ารักเลย แต่ราคาจะแพงนิดนึง ส่วนระยะการปลูกก็ตามคห.1เลยจ๊ะ

ล๊อกอินนี้สีเขียว
ความเห็นที่ 3 Posted : Thursday, November 22, 2012 6:53:46 PM(UTC)
Guest

แนะนำไปต้องซื้อต้นสูงมาเลยครับ มันแพง

ไปซื้อต้นละ 75 บาทสูง 1 เมตร แม่ค้าเค้าจะเรียกกันว่าต้นสูง ต้อนอ้วน มั้ง อยากได้ต้นสูงพุ่มจะไม่กว้างออกข้าง แต่ได้สูง ถ้าจะเอาต้นอ้วนด้านข้างจะแผ่แต่ไม่สูง

แนะนำจากที่เคยปลูกที่บ้านครับ 75 ซม.ผมซื้อต้นอ้วนมา ได้น้ำ 1เดือน หนาเลยครับ ส่วนสูงไม่ต้องกัววลามันจะสูงเร็วกว่าขยากออกข้าง

ใส่ออสโมโค๊ต ก็ได้ครับ

avatayos
ความเห็นที่ 4 Posted : Thursday, November 22, 2012 6:56:18 PM(UTC)
Guest

ของผม 50 ซม.

ซื้อมา ตอนต้น 1 ม.

ราคา 100 บาท

ตอนนี้ผ่านมาแล้วเกือบ 3 เดือน ตอนยังไม่ลงดิน ไม่ค่อยสูง

แต่พอลงดินแล้ว แค่ เดือนกว่าๆ สูงขึ้นประมาณ 15-20 ซม. ครับ

จากภาพ ปัจจุบัน เขาสูงเลยเส้นตัดบนกำแพงไปแล้ว สัก 5 ซม.

Moonlight Sonata
ความเห็นที่ 5 Posted : Thursday, November 22, 2012 7:23:01 PM(UTC)
Guest

ระยะห่างระหว่างต้น ขึ้นอยู่กับว่า เราต้องการความหนาทึบมากน้อยแค่ไหนครับ

ถ้าต้องการความทึบ ประเภท มองรอดเห็นไม่ทะลุ สามารถปลูกระยะชิด ระหว่าง ๒๐ - ๓๐ ซ.ม.ได้ครับ นัยสำคัญอยู่ที่การตัดแต่งครับผม

ไม่ต้องห่วงเรื่องการแย่งอาหารแล้วต้นไม้ไม่เจริญเติบโตครับ เพราะว่า เรานำต้นไม้ปลูกลงดินครับ รากสามารถกระจายออกรอบทิศ ทิศไหนที่รากไปชนกับรากต้นอื่น มันจากแตกแขนงหนีไปทิศอื่นเองครับ

เคยเห็นมั้ยครับว่า ต้นไม้ ๒ ต้น ไม่ว่า เป็นสปีชี่เดียวกันหรือไม่ใช่ก็ตาม ถูกจับรวมปลูกลงในจุดเดียวกัน ต้นที่เติบโตเร็วกว่า อาจจะห่อหุ้มต้นไม้ที่โตช้ากว่า จนดูเหมือนเป็นต้นเดียวกัน แต่แม้ว่าจะถูกห่อหุ้มอย่างไร มันก็ไม่ตายครับ จนดูเหมือนว่าจะกลายเป็นต้นไม้พิศดารต้นเดียวที่แตกกิ่งก้านสาขาออกเป็นอีกประเภทหนึ่งครับ

ที่บ้านผม ปลูกระยะชิด ห่างกัน ๒๐ ซ.ม. ปลูกซ้อนเป็น ๒ แถว ห่างระหว่างแถว ๒๐ ซ.ม. เป็นกำแพงต้นไทรเกาหลีที่ทึบ ตั้งแต่โคนถึงยอดครับ

ธนะรัตน์ เอ็กโซติก
ความเห็นที่ 6 Posted : Thursday, November 22, 2012 10:46:26 PM(UTC)
Guest

ต้องดูสภาพแวดล้อมภาษาวิชาการเรียก"บริบท"
...แคบก็ลงกระถาง,กว้างก็ลงดิน
...ไทรตระกูลระดับกลางๆ...รากมันกวาดไปไกลนะครับ...ล้อมบ้านผมจนงง
....และเป็นกำแพงกันดินที่สุดยอดมาก....ถ้าคุณใช้"หินวางล่อ"จะพันหินสวยงามมากๆ
....ลงกระถางมันจะเปล่งจนแทบแตกเผลอก็รากลงดิน
....รู้จักมันให้ลึกซึ๊งครับ.....ช้อนเงินช้อนทอง(ตระกูลเดียวกัน)โตแล้วคนตัดทิ้งเยอะสงสารมัน
****และอึดมากๆครับ

จขกท (นบนอบ)
ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, November 24, 2012 7:08:03 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณครับทุกท่าน ลงไปแล้วเมื่อวาน ได้มา 3 ต้น พอดีที่ร้านหมด

สูงไม่มากคับ รีบรดน้ำให้โตเร็ว ๆ อยากให้มันปิดบังระดับหน้าต่างจน

สูงระดับชั้น2 ครับ ก่อนเมษาหน้าร้อน

Guest
ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, July 1, 2023 10:03:22 AM(UTC)
Guest

ต้นช้อนเงินช้อนทองทองเสียบบนต้นไทรถ้าเอาลงดินรากไทรจะโตใหญ่มีผลทำให้กำแพงบ้านหรือรั้วบ้านเสียหายมั๊ยคะ /ขอบคุณค่ะ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest (2)
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.