Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Always trust
Posted : Tuesday, July 10, 2012 4:24:51 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
กำลังปรับปรุงบ้านเก่าคะ อยู่นอกตัวเมืองนครศรีธรรมราช ที่อำเภอฉวาง ช่างไม่ยอมขัดสีเก่าออกให้ ทาสีรองพื้นเลย ตอนนี้ถึงขั้นไม่พอใจกัน หยุดงานชั่วคราว ไม่รู้จะหาช่างทาสีที่ไหนช่างชาวบ้านก็อธิบายกันลำบาก ขอถามหน่อยคะ ถ้าบ้านเก่าที่สีเก่าดูไม่ลอกต้องขัดสีเก่ามั๊ยคะ หรือทารองพื้นได้เลย

สาวกลางกรุง
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, July 10, 2012 8:00:06 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เราขัดนะคะ อย่างน้อยก็ขัดฝุ่น ผง ออกค่ะ แต่เดี๋ยวนี้มีสีที่สามารถทาทับได้เลย ลองดูสีที่ช่างใช้ค่ะ ว่าเป็นแบบไหน ถ้าพื้นที่ไม่มาก ไม่สูงมากนัก ทำเองก็ได้ค่ะ เหนื่อยหน่อย แต่ได้ดั่งใจค่ะ

ปากจัดชะมัดยาด (ปรารถนาดี ไม่มีแอบแฝง)
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, July 10, 2012 8:30:12 AM(UTC)
Guest

ต้องเข้าใจนิดหนึ่งว่า งานแก้ (ขัดสีออก) ต้องใช้เวลามากกว่า งานใหม่ (ทาสีทับ)

จึงไม่ค่อยจะมีช่างคนไหนอยากทำ (ยกเว้นให้ค่าลอกสีแพงกว่าค่าทาสี)

สรุป ก็คือขั้นตอนเอาสีเก่าออก เราต้องทำเอง เหนื่อย แต่คุ้ม เพราะจะทำให้สีใหม่อยู่ติดทนนานเกิน 5-10 ปี (ตามคุณภาพของสี)

chareeve
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, July 10, 2012 4:08:08 PM(UTC)
Guest

/ ถ้าสีเก่าสภาพดีอยู่ ไม่ต้องขัดออก แต่ควรขัดเบาๆหรือลูบให้เป็นลายคลื่นหรือก้นหอย เพื่อเสริมการยึดเกาะของสีใหม่และสีเก่า
/ ถ้าเสื่อมสภาพ ก้อว่ากันไปตามอาการ ผิวเป็นฝุ่น ควรขัดที่เป็นฝุ่นออกให้มากที่สุดเท่าทีทำได้ ถ้าบวม พอง ล่อน ควรแซะทิ้งออก ทารองพื้นเป็นจุด โป๊วให้เรียบเสมอพื้นที่ปรกติ ทารองพื้นปูนเก่าให้ทั่วแล้วทาสีใหม่ซักสองสามรอบตามกำลังทรัพย์
ส่วนจะใช้สีอะไร ตัวไหน เลือกได้ตามชอบครับ ไม่ผิดกติกา จ่ายมาก ก้อ(อาจ)อยู่นานหน่อย

ตาโตกรุ๊ป O
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, July 10, 2012 4:12:06 PM(UTC)
Guest

แฟนเราทาเอง ทำตามที่ คห 1 และ 3 จ๊ะ เหนื่อยมาก แต่ภูมิใจ

Dragoncross
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, July 10, 2012 4:48:14 PM(UTC)
Guest

อ่า แนะนำว่าให้ขัดออกครับ ถึงจะดีไม่อย่างงั้นอาจเกิดปัญหาการลอกของสีได้ครับ

มีพวกน้ำยาลอกสีครับ ช่างที่ผมรู้จักใช้อยู่ แต่ผมรู้จักแต่ของ TOA นะครับ

ไม่แน่ใจว่ายี่ห้ออื่นมีด้วยหรือเปล่า (เพราะช่างผมเขาใช้ของ TOA อยู่)

อาจจะช่วยได้บางส่วนครับ และที่เห็นบางครั้งช่างเขาก็ใช้ที่ฉีดน้ำแรงดันสูง

ช่วยทำความสะอาดด้วยครับ เพราะจะทำสีเก่าลอกออกมาบางส่วนเลย

ลองดูครับ เอาใจช่วยครับ

ปล. บ้านเก่าระวังเรื่องรอยแตก รอยแยกด้วยนะครับ ต้องอุดก่อนทาสีด้วยนะครับ
อีกเรื่องคือ พวกรา ตะไคร่น้ำ ตรวจดูดีๆครับ ไม่งั้นทาสีไปมันจะออกมามากกว่าเดิมครับ

nuinonthaburi
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, July 10, 2012 8:54:57 PM(UTC)
Guest

ผมเคยทาสีเองเมื่อปีที่แล้ว ร้านขายสีเค้าแนะนำน้ำยารองพื้นปูนเก่า น้ำสีขาวขุ่นคล้ายสีน้ำนม ทาแล้วแค่เปียกๆเหมือนไม่ได้ทาอะไรเลย ผมทาทับไป ๓ ครั้ง แต่ละครั้ง รอให้แห้งก่อนนะ

ไม่ได้ลอกสีเก่าออกก่อนด้วย ผลงานออกมาสวยงามครับ

baleine
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, July 11, 2012 1:27:11 AM(UTC)
Guest

ที่บ้านเราช่างขัดออกตามสมควรค่ะ ไม่ได้ทำละเอียดมากนักหรอก
เราก็ไม่อยากจู้จี้มาก กลัวเค้าไม่ทำงานให้ต่อ

เสร็จแล้วลงรองพื้นปูนเก่าก่อนทาสีทับอีกสองรอบค่ะ

Always trust
ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, July 11, 2012 2:09:44 PM(UTC)
Guest

เปลี่ยนช่างใหม่แล้วคะ แม่เป็นคนช่วยคุม เพราะว่าทำงานไกลบ้านประมาณร้อยกว่าโล คะ สีเก่าของบ้านเฉพาะตรงวงกบ (เรียกถูกรึเปล่า) คือส่วนล่างสุดของผนังนะคะ เซาะออกขัดกระดาษทราย แต่สีเก่าส่วนอื่นไม่มีรอยบวม ปูด เลยบอกให้ช่างใหม่ช่วยขัดและล้างให้ ก่อนทาสีรองพื้นปูนเก่าคะ น่าจะพอช่วยได้บ้าง รอยร้าวใช้เคมีโบ๊วซึ่งซื้อเตรียมไว้แล้วคะ เดี๊ยวพองานนี้เสร็จจะถ่ายรูปมาอวดนะคะ

ขอบคุณทุกความเห็นมากคะ

Lek_one (Lek_one)
ความเห็นที่ 9 Posted : Thursday, July 12, 2012 1:05:23 AM(UTC)
Guest

ถ้าเป็นผนังปูนภายนอกใช้ water jet ฉีดอัดด้วยแรงดันสัก 120 บาร์ แล้วทิ้งแห้งสักวัน มีเชื้อราตะไคร่น้ำก็ทาพวกฆ่าเชื้อราก่อน 1 เที่ยว ทิ้งไว้ให้แห้งโดยไม่ต้องล้างออกจะช่วยให้ราไม่กลับมาได้ง่ายๆอีกยาวๆเลย แล้วทารองพื้นปูนเก่า 1 เที่ยว พอแห้งแล้วทาสีจริง 2 เที่ยว ภายนอกก็เอาเกรดทนๆหน่อยแล้วกัน

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.